Đi xe đạp điện không đội mũ sẽ bị phạt như thế nào?



Nov '16

1

174

0
chỉnh sửa Nov '16

Em trai mình đi xe đạp điện nhưng thường xuyên không đội mũ, mình có nói sẽ bị phạt nhưng em ấy không tin. Mình muốn có chứng cứ để nói với em nhưng lại không rõ về vấn đề này. Ai biết giúp mình sẽ cảm ơn rất nhiều :)

Điều 8 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về các mức xử phạt đối với người điều khiển; theo đó, người ngồi trên xe đạp máy (điện) sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu không đội mũ bảo hiểm và cài dây mũ đúng cách, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi và các trường hợp đặc biệt.

Mức phạt này cũng được áp dụng cho trường hợp điều khiển xe lạng lách, đánh võng; đuổi nhau trên đường; hoặc đi xe bằng một bánh một bánh. Đặc biệt, trường hợp được coi là hành vi đua xe này còn có mức phạt bổ sung đến mức tịch thu phương tiện nếu tái phạm nhiều lần.