Bật đèn pha xe máy có bị phạt khổng?



Nov '16

2

78

0

Đi đường tôi hay bị xe máy phía sau bật pha rọi thẳng vào gương chiếu hậu rất khó chịu và bị mất tập trung khi lái xe.

Xin hỏi, bật đèn pha xe máy có bị phạt và nếu có mức phạt cụ thể thế nào?

 

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (có hiệu lực từ 01/8/2016): người điều khiển xe máy sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng (điểm g, khoản 1, Điều 6); sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư thì bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng (điểm e khoản 2 Điều 6)

Đối với người điều khiển xe máy, nếu sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều thì bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng theo quy định tại điểm g khoản 1 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Người sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư thì bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.