Có thể dùng hồ sơ gốc thay bằng lái xe?



Oct '16

1

70

0

Thời gian trước tôi bị mất giấy tờ, trong đó có bằng lái xe, trường hợp bị cảnh sát giao thông kiểm tra bằng lái tôi có thể dùng hồ sơ gốc để thay thế bằng lái xe không ạ ? Ai biết tư vấn giúp tôi, xin cảm ơn !

Khoản 2 Điều 61 Luật giao thông đường bộ quy định:
2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:
a) Đăng ký xe;
b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.
Ngoài ra không có quy định khác về việc hồ sơ thi GPLX được thay thế GPLX nên mặc nhiên là không thay thế được GPLX khi tham gia giao thông